JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

RISALA YA MWENYEKITI WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI MHE. JAJI
(RUFAA) JACOBS C. M. MWAMBEGELE KUHUSU ZOEZI LA KUPIGA KURA

KWENYE UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE KATIKA JIMBO LA ISMANI NA

MADIWANI KATIKA KATA 12 ZA TANZANIA BARA UTAKAOFANYIKA

TAREHE 01 JUNI, 2026

Ndugu Wananchi;

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 49(1)(b), (2) na (4), 57(2) na 68(2) vya Sheria ya
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sura ya 343, kesho tarehe 01 Juni, 2026
kutakuwa na uchaguzi mdogo wa ubunge katika Jimbo la Ismani Halmashauri ya Wilaya

ya Iringa, Mkoa wa Iringa na Madiwani katika kata 12 za Tanzania Bara.

Kata hizo ni Mzimuni iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni; Zongomera,
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama; Itilo, Halmashauri ya Mji Nzega; Ketare,

Halmashauri ya Mji Tarime na Nyumbigwa, Halmashauri ya Mji Kasulu.

Nyingine ni Kata ya Kala iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi; Ziba, Halmashauri ya
Wilaya Igunga; Kamsisi, Halmashauri ya Wilaya ya Mlele; Nyamugali, Halmashauri ya
Wilaya ya Buhigwe; Namasakata Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru; Bwongera,

Halmashauri ya Wilaya ya Chato na Kibiti, Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti.




Ndugu Wananclii;
bea 108 kutoka katika vyama vya siasa 17

Katika Uchaguzi huu, jumla ya wagom

wanawania nafasi wazi ya ubunge na udiwani katika maenco niliyoyataja.

Jimbo la Ismani lina wagombea 17 wa nafasi ya Ubunge ambapo kati ya wagombea hao
wagombea nane (08) sawa na asilimia 47.06 ni wanaume na wagombea tisa (09) sawa na
asilimia 52.94 ni wanawake. Kata 12 zinazofanya uchaguzi mdogo wa adiwani zina jumla
ya wagombea 91 ambapo kati ya hao wagombea 61 sawa na asilimia 67.03 ni wanaume
na wagombea 30 sawa na asilimia 32.97 ni wanawake. Kwa namna ya pekee, Tume

inavipongeza vyama vilivyoshiriki na wagombea waliojitokeza kushiriki.

Aidha, jumla ya Wapiga Kura 222,218 walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura watashiriki kwenye uchaguzi huo ambapo wapiga kura 89,753 wapo
kwenye Jimbo la Ismani na wapiga kura 132,465 wapo kwenye kata 12 zitakazofanya
uchaguzi mdogo.

Aidha, jumla ya vituo 628 vya kupigia kura vitatumika ambapo vituo 277 vipo kwenye

Jimbo la Ismani na vituo 351 vipo kwenye kata 12 zitakazofanya uchaguzi mdogo.

Ndugu wananchi,

Natumia fursa hii kuvikumbusha Vyama vya Siasa vinavyoshiriki uchaguzi huo mdogo
utakaofanyika kesho tarche 01 Juni, 2026 kuzingatia wajibu wao wa kuweka mawakala
katika vituo vyote vya kupiga, kuhesabu na kujumlishia kura. Wasimamizi wa uchaguzi
katika jimbo na kata husika, wameckamilisha taratibu zinazoweka mazingira
yanayowawczcsha mawakala wa vyama vya siasa kufuatilia mchakato mzima wa

uchaguzi.



Mawakala hao, Wanawajibika kuwakilisha na kulinda maslahi y

a vyama na wagombca

i , . e ) , ~i na maclekezo
wao. Hivyo, wanapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni, taratibu za Uchaguzl Né

ya Tume katika utckelezaji wa majukumu yao vituoni.

Ndugu Wananchi;

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inavikumbusha vyama vya siasa, wagombea,

mawakala, wapiga kura na wananchi wote kwa ujumla kuzingatia mambo yafuatayo: -

1.

iv.

VI.

Vil.

Mpiga Kura, anatakiwa kwenda katika kituo alichojiandikisha na kadi yake ya
mpiga kura siku ya uchaguzi.
Wapiga Kura watakaoruhusiwa kupiga kura ni wale walioandikishwa katika

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

Mpiga kura awapo kituoni anatakiwa kutoa kipaumbele kwa wapiga kura wenye
mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito
na akina mama wenye watoto wachanga watakaokuwa nao kituoni.

Watu wenye mahitaji maalumu wanaruhusiwa kwenda kituoni na wasaidizi wao.
Vituo vitafunguliwa saa 01:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 jioni. Ifikapo muda
wa kufunga kituo saa 10:00 kamili jioni, kama wapiga kura bado wapo kwenye
mistari, mlinzi wa kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho na zoezi la upigaji
kura litaendelea hadi wapiga kura waliopo kwenye mstari watakapomalizika.
Mpiga kura atakayefika zaidi ya muda wa kufunga kituo hataruhusiwa kupiga

kura.

Baada ya kumaliza kupiga kura, mpiga kura anatakiwa kuondoka eneo la kituo

cha kupigia kura; na

Mpiga kura awapo kituoni, anatakiwa kufuata maelekezo yote atakayopewa na

karani mwongozaji wapiga kura.



Ndugu Wananchi;

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 4, 14(2), 193), 84(3)(a) na (b) na 164 vya Shexia

ya 343, vikisomwa pamoja na

ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sura

kifungu cha 26 cha Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 292, Tume Huru

ya Taifa ya Uchaguzi, ilitoa maclckezo ya kiscra katika Uchaguzi Mkuu wa Mswiakan 2020

kwa wapiga kura kama ifuatavyo:

i. Kwa mpiga kura asiye na picha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lakini

ana kadi ya Mpiga Kura yenye taarifa binafsi zilizomo katika Daftari la Kudumu la

Wapiga Kura, ARUHUSIWE KUPIGA KURA;

ii. Kwa mpiga kura ambaye ana kadi yenye namba ya mpiga kura inayotofautiana na

namba ya mpiga kura iliyomo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lakini

taarifa nyingine zote ikiwemo picha na majina yaliyopo katika Daftari la Kudumu
la Wapiga Kura ni sawa kama ilivyo katika kadi ya mpiga kura aliyonayo;
ARUHUSIWE KUPIGA KURA; |

iii. Kwa mpiga kura ambaye ameandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura na taarifa zake zipo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lililopo
katika kituo husika, lakini amepoteza kadi yake au kadi yake imeharibika,
ARUHUSIWE KUPIGA KURA kwa kutumia mojawapo ya vitambulisho

vituatavyo:

a) Kitambulisho cha Taifa (NIDA);
b) Leseni ya udereva; au

C) Pasi ya kusafiria (Passport)




Lakini kwa sharti kwamba, majina yake yaliyopo katika kitambulisho
atakachowasilisha mpiga kura, ni lazima yafanane na majina yote kama yalivyo

katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

iv. Kwa mpiga kura ambaye ana kadi ya kupigia kura lakini taarifa zake hazipo

katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ASIRUHUSIWE KUPIGA KURA.

Nawakumbusha nyote, kuzingatia maelekezo haya ya kisera.

Ndugu wananchi;

Mwisho lakini siyo kwa umuhimu, Tume inatoa rai kwa wapiga kura kwenye macneo
yenye uchaguzi, kujitokeza kwa wingi kwenye vituo vya kupigia kura hapo kesho, ili

kuwachagua viongozi wanaowataka.

Imetolewa leo tarehe 31 Mei, 2026; na

—

IR ——

Jaji (Rufaa) Jacobs C.M. Mwambegele
MWENYEKITI
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI




